หน้าแรก | Facebook | กฎ กติกา มารยาท | การสนับสนุนเว็บ | ติดต่อเรา | Line ID : @923ykdea
หน้า 10 ของ 13 แรกแรก ... 89101112 ... สุดท้ายสุดท้าย
กำลังแสดงผลลัพธ์ 91 ถึง 100 ของ 127

โพส
    1

ค่าปกติ ขอแสดงความคิดเห็นค่ะ^^

ไม่แน่ว่าคนแจ้งเบาะแสอาจเป็นไปรษณีย์เองก็ได้นะคะ
    เราเองก็เป็นลูกค้า*ร้าน crazyseries *ค่ะ

มีครั้งนึงโดนสินค้าโดนแกะก่อนถึงเราค่ะ...คือแบบว่ากระดาษห่อถูกฉีกให้รู้เลย(ครั้งนั้นกล่องมันใหญ่)
    เราโมโหมากเลยโทรไปถาม(ไม่รู้เป็นใครโดนแกะที่ไปรษณีย์หรือคนส่งแกะ)
    เค้าบอกว่าแกะได้หากเป็นของต้องสงสัย...เราก็เลยแขวะไปว่ามี CTX ที่ไปรษณีย์ด้วยเหรอ
    เค้าคงอยากรู้ว่าเป็นอะไร...เพราะมาส่งบ่อย...ถึงจะไม่ติดต่อกันแต่ก็เป็นพัสดุที่ห่อมาแบบแปลกๆ(จากประสบการณ์เค้าคงรู้ว่าข้างในคืออะไร...กูเลยขอแกะเพื่อความชัวร์)

ดังนั้นกรณีนี้หากร้านไหนสั่งต่อมาขาย หรือหากใครเป็นเจ้าเล็ก เจ้าใหญ่ ก็คงสังเกตุไม่ยากด้วยประการ ฉะนี้(หากคิดผิดก็ขออภัยเน้อ^^)

โพส
    30

Smile ก็แบบนี้ค่ะ ก็เลยเขียนที่อยู่มั่ว ๆๆ ไป

Quote Originally Posted by maya2 แสดงโพส
    ไม่แน่ว่าคนแจ้งเบาะแสอาจเป็นไปรษณีย์เองก็ได้นะคะ
    เราเองก็เป็นลูกค้า*ร้าน crazyseries *ค่ะ

มีครั้งนึงโดนสินค้าโดนแกะก่อนถึงเราค่ะ...คือแบบว่ากระดาษห่อถูกฉีกให้รู้เลย(ครั้งนั้นกล่องมันใหญ่)
    เราโมโหมากเลยโทรไปถาม(ไม่รู้เป็นใครโดนแกะที่ไปรษณีย์หรือคนส่งแกะ)
    เค้าบอกว่าแกะได้หากเป็นของต้องสงสัย...เราก็เลยแขวะไปว่ามี ctx ที่ไปรษณีย์ด้วยเหรอ:d
    เค้าคงอยากรู้ว่าเป็นอะไร...เพราะมาส่งบ่อย...ถึงจะไม่ติดต่อกันแต่ก็เป็นพัสดุที่ห่อมาแบบแปลกๆ(จากประสบการณ์เค้าคงรู้ว่าข้างในคืออะไร...กูเลยขอแกะเพื่อความชัวร์)

ดังนั้นกรณีนี้หากร้านไหนสั่งต่อมาขาย หรือหากใครเป็นเจ้าเล็ก เจ้าใหญ่ ก็คงสังเกตุไม่ยากด้วยประการ ฉะนี้(หากคิดผิดก็ขออภัยเน้อ^^)
    ก็แบบนี้ค่ะ ก็เลยเขียนที่อยู่มั่ว ๆๆ ไป ใส่เบอร์มั่ว ๆๆ เอา ถ้าของตีกลับที่ไปรษณีย์ลูกค้าก็ต้องรีบไปรับ เพราะถ้าปล่อยให้ตีกลับมาที่ร้านจะไม่มีที่อยู่นั้น ของก็จะไปที่ไปรษณีย์ที่เอส่ง แล้วทีนี้เอก็ไม่กล้าไปเอาไง เพราะเคยมีของตีกลับมาแล้วโดนแกะด้วย...เสี่ยงมากเลยค่ะ ที่อยู่ก็เปลี่ยนไปเลื่อย ๆๆ เดี๋ยวเขาเห็นแต่อันเดิม ๆๆ เดี๋ยวแกะอีก...เฮ้อ
    •●O【welcome to crazyseries】:O●•

ติดต่อ Pm|Mail crazyseries.dvd@gmail.com นะคะ

โพส
    2

ค่าปกติ

ไม่ทราบว่าตอนนี้เรื่องเป็นอย่างไรบ้างครับ

ผมก็มีปัญหาจับลิขสิทธิ์ครับ แต่เป็นที่ร้านครับ

เรื่องอยู่ที่ เวร รอส่งฟ้องครับ รอมา 3 เดือนละ

โพส
    30

ค่าปกติ

Quote Originally Posted by A.Legacy แสดงโพส
    ไม่ทราบว่าตอนนี้เรื่องเป็นอย่างไรบ้างครับ

ผมก็มีปัญหาจับลิขสิทธิ์ครับ แต่เป็นที่ร้านครับ

เรื่องอยู่ที่ เวร รอส่งฟ้องครับ รอมา 3 เดือนละ
    เสียใจด้วยนะ ยังไงขอให้จบด้วยดีอย่าเสียเงินเยอะนักนะคะ จะบอกว่าไม่ยอมรับก็คงไม่ได้เพราะจับที่ร้านเลยมีหลักฐานด้วยอะนะ เท่าที่เอถามเขามาล่าสุดค่ะ เขาบอกว่าถ้าศาลส่งจดหมายมาให้ไปจ่ายถึงจะไป เพราะว่าที่น้องเขาโดนรถชนอาการหนักอยู่ส่งใบรับรองแพทย์ไปยืดเวลาได้อีกอย่างน้อย 3 เดือน แต่เห็นบอกว่าถ้าพ้นช่วงนี้ไปก็คงต้องไปจ่ายถ้าเขามีใบมาทวงค่ะ แต่ได้ไปทำเรื่องขอผ่อนผันจ่ายเป็นงวด รู้สึกจะงวดละ 2000 บาท ประมาณนี้ค่ะ เขาก็บอกว่าจ่ายไปก่อน 2000 เดือนแรก แล้วมีคนแนะนำว่า อีก 3-4 เดือนค่อยจ่ายรอบ 2 ทวงมาก็บอกว่าเราไม่มีไปก่อน แล้วเขาว่ากันว่า เขาก็จะจับเราไม่ได้เพราะเรายอมรับและได้จ่ายค่าปรับแล้ว จ่ายบ้างเว้นนาน ๆๆ บ้าง บางคนก็เรื่องเงียบไปเองค่ะ เพราะเขาถือว่าคดีจบแล้วโดยเรายอมจ่าย แต่จ่ายครบไหมเห็นมีคนบอกว่าเขาก็ไม่ได้ตามมากเท่าไรค่ะ อย่างว่าพวกคดีศาลมันเยอะ แต่ละขั้นตอนนานมาก ๆๆๆ แต่มันก็ดีแล้วกับเรา ส่วนของคุณก็ใจเย็น ๆๆ ค่ะ รอไปก่อนถ้าเขาไม่ติดต่อมาภายใน 2 ปีคดีก็หมดอายุ เห็นมีคนบอกเอนะ แต่ยังไงลองสอบถามทางผู้รู้ให้แน่ชัดอีกทีค่ะ เพราะว่าร้านที่โดนเอก็รู้จักน้องเขาเฉย ๆๆ ค่ะก็แค่ถามข่าวไม่ได้ไปศาลหรือไปดำเนินการกะเขารายละเอียดจึงไม่ทราบมากค่ะ เอว่าน่าจะมาสายด่วนปรึกษาเรื่องกฏหมายนะคะลองหาดูค่ะ
    Last edited by crazyseries; 14-06-2010 at 09:03.
    •●O【welcome to crazyseries】:O●•

ติดต่อ Pm|Mail crazyseries.dvd@gmail.com นะคะ

cdvd&model Guest

ค่าปกติ

น่ากลัวจังค่ะเรื่องที่ต้องเกี่ยวข้องกับกฏหมายเนี้ย ร้านสกรีนอย่างเราจะโดนไหมเนี้ย

โพส
    7

Nanotype Guest

ค่าปกติ

เคยมีลูกค้าของธนาคารแห่งหนึ่งสั่งเข้ามาแล้วเค้าไม่ได้แจ้งยืนยันเรื่องการโอนเงินเข้ามา เราก็เลยไม่รู้ว่าเป็นยอดของใคร ปรากฎว่าหลังจากนั้นลูกค้าท่านนั้นก็โทรเข้าโทรศัพท์บ้านสอบถามเรื่องหนังซึ่งเราไม่เคยเอาไปโพสก์ที่ไหนมาก่อนงานนี้ก็เลยเป็นอุทธาหรณ์ว่าต่อไปให้ระวังตัวให้มากขึ้นกว่านี้ นอกจากนี้ก็มีกรณีที่ว่าร้านค้าด้วยกันเองแจ้งปิดกันเองก็มีเพราะว่าร้านอื่นขายถูกกว่า หรือว่ามีลูกค้าเยอะกว่าก็มีครับซึ่งโดนมากับตัวเองเลย ทั้งทำเนียนว่าเป็นฝ่ายลิขสิทธิ์ของบริษัท .. โทรและส่งเมลล์มาเตือน แต่ไอพีมันดันเป็นของร้านข้างๆ ล่าสุดมีแบบสั่งแล้วขอนัดส่งของ และขอเครมแผ่นทั้งๆชื่อไม่คุ้นแต่ก็ส่งให้ครับกลัวว่าเราจะลืมเองแล้วจะโดนโพสก์ด่าตอนหลังอีก การทิ้งกล่องเค้กแผ่นเปล่าก็เหมือนกันครับทำให้หลายๆคนรู้ว่าบ้านนี้ทำอะไรเหมือนกัน

โพส
    2

ค่าปกติ

Quote Originally Posted by crazyseries แสดงโพส
    เสียใจด้วยนะ ยังไงขอให้จบด้วยดีอย่าเสียเงินเยอะนักนะคะ จะบอกว่าไม่ยอมรับก็คงไม่ได้เพราะจับที่ร้านเลยมีหลักฐานด้วยอะนะ เท่าที่เอถามเขามาล่าสุดค่ะ เขาบอกว่าถ้าศาลส่งจดหมายมาให้ไปจ่ายถึงจะไป เพราะว่าที่น้องเขาโดนรถชนอาการหนักอยู่ส่งใบรับรองแพทย์ไปยืดเวลาได้อีกอย่างน้อย 3 เดือน แต่เห็นบอกว่าถ้าพ้นช่วงนี้ไปก็คงต้องไปจ่ายถ้าเขามีใบมาทวงค่ะ แต่ได้ไปทำเรื่องขอผ่อนผันจ่ายเป็นงวด รู้สึกจะงวดละ 2000 บาท ประมาณนี้ค่ะ เขาก็บอกว่าจ่ายไปก่อน 2000 เดือนแรก แล้วมีคนแนะนำว่า อีก 3-4 เดือนค่อยจ่ายรอบ 2 ทวงมาก็บอกว่าเราไม่มีไปก่อน แล้วเขาว่ากันว่า เขาก็จะจับเราไม่ได้เพราะเรายอมรับและได้จ่ายค่าปรับแล้ว จ่ายบ้างเว้นนาน ๆๆ บ้าง บางคนก็เรื่องเงียบไปเองค่ะ เพราะเขาถือว่าคดีจบแล้วโดยเรายอมจ่าย แต่จ่ายครบไหมเห็นมีคนบอกว่าเขาก็ไม่ได้ตามมากเท่าไรค่ะ อย่างว่าพวกคดีศาลมันเยอะ แต่ละขั้นตอนนานมาก ๆๆๆ แต่มันก็ดีแล้วกับเรา ส่วนของคุณก็ใจเย็น ๆๆ ค่ะ รอไปก่อนถ้าเขาไม่ติดต่อมาภายใน 2 ปีคดีก็หมดอายุ เห็นมีคนบอกเอนะ แต่ยังไงลองสอบถามทางผู้รู้ให้แน่ชัดอีกทีค่ะ เพราะว่าร้านที่โดนเอก็รู้จักน้องเขาเฉย ๆๆ ค่ะก็แค่ถามข่าวไม่ได้ไปศาลหรือไปดำเนินการกะเขารายละเอียดจึงไม่ทราบมากค่ะ เอว่าน่าจะมาสายด่วนปรึกษาเรื่องกฏหมายนะคะลองหาดูค่ะ
    ตอนนี้ก็ 5 เดือนแล้วรับ 100 เรียกไปรับทราบข้อกล่าวหาเพิ่มเติมครับ และจะสอบปากคำเพิ่ม มีคนแนะนำว่าให้ไปให้การชั้นศาลอย่างเดียวดีกว่า เรามีสิทธิ์ที่จะไม่ให้การในชั้นสอบสวนได้ครับ แล้วตอนนี้เมื่อไม่กี่วัน มันมาซ้ำครับ มาร้องทุกข์เช่นเดิม มาที่ร้าน แต่ไม่สามารถทำอะไรได้ แถมยังมีการ จับแขนค้นตัว เพื่อเอากุญแจ ที่ล็อคของในตู้กับตัว ผู้หญิงอีกต่างหาก แล้วคนค้นก็เป็นราษฏร ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ ๆ ก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะค้นตัวผู้หญิงด้วย แต่ก็มีการกระทำดังกล่าว และยังมีการบอกว่า ของแท้ของบริษัทมัน ก็ไม่มีสิทธิ์ขาย เออดี ของแท้ไม่มีสิทธิ์ขายได้ไงวะ แถม ยังขโมยไปหน้าตาเฉย (มีพยานเห็นตอนมันขโมยของด้วยครับ)
    พอไปสน.เพื่อแจ้งความกลับ ดันไม่มีใครรับแจ้งเลย ผมรู้สัน.....พวกมันอยู่แล้ว มันบอกให้ไปคุยกับเจ้าของคดี
    สรุป เลยไม่ได้แจ้ง รอปรึกษาคนรู้กม.อยู่ครับ ว่าจะเอายังไงต่อดี

โพส
    30

ค่าปกติ

Quote Originally Posted by A.Legacy แสดงโพส
    ตอนนี้ก็ 5 เดือนแล้วรับ 100 เรียกไปรับทราบข้อกล่าวหาเพิ่มเติมครับ และจะสอบปากคำเพิ่ม มีคนแนะนำว่าให้ไปให้การชั้นศาลอย่างเดียวดีกว่า เรามีสิทธิ์ที่จะไม่ให้การในชั้นสอบสวนได้ครับ แล้วตอนนี้เมื่อไม่กี่วัน มันมาซ้ำครับ มาร้องทุกข์เช่นเดิม มาที่ร้าน แต่ไม่สามารถทำอะไรได้ แถมยังมีการ จับแขนค้นตัว เพื่อเอากุญแจ ที่ล็อคของในตู้กับตัว ผู้หญิงอีกต่างหาก แล้วคนค้นก็เป็นราษฏร ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ ๆ ก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะค้นตัวผู้หญิงด้วย แต่ก็มีการกระทำดังกล่าว และยังมีการบอกว่า ของแท้ของบริษัทมัน ก็ไม่มีสิทธิ์ขาย เออดี ของแท้ไม่มีสิทธิ์ขายได้ไงวะ แถม ยังขโมยไปหน้าตาเฉย (มีพยานเห็นตอนมันขโมยของด้วยครับ)
    พอไปสน.เพื่อแจ้งความกลับ ดันไม่มีใครรับแจ้งเลย ผมรู้สัน.....พวกมันอยู่แล้ว มันบอกให้ไปคุยกับเจ้าของคดี
    สรุป เลยไม่ได้แจ้ง รอปรึกษาคนรู้กม.อยู่ครับ ว่าจะเอายังไงต่อดี
    ลำบากค่ะเจอแบบนี้ เอเองก็กลัวตลอดเลยคิดว่าคงทำอีกระยะนึงพอได้ทุนคืนบ้างค่ะ แล้วค่อยว่ากันอีกที เขาก็อ้างไปได้สารพัดแหล่ะค่ะ จากที่มีคนเคยบอกถึงเราจะขายของแท้เราก็ต้องได้รับอนุญาติจากเจ้าของลิขสทธิ์ให้เป็นตัวแทนขาย อะไรประมาณนี้อีก แผ่นแท้มันถึงได้แพงโครต ๆๆ เพราะบวกค่าโน้นนี่มากมาย คนไม่มีเงินซื้อก้หันมาซื้อของก๊อป แต่เราก็ผิดที่ไปละเมิดสิทธิ์ของเขาแหล่ะค่ะ เขาเสียประโยชน์ก็ต้องอาศัยกฏหมายมาจับเรา ๆๆ แต่ที่ที่รู้ ๆๆ ใครแบล็คดีก็ขายได้เปิดเผย ตลาดนัดวางขายโครม ๆๆ ไม่ยักจับ บางทีมาจับแล้วก้ปล่อยมาขายอีก นี่แหล่ะสังคมไทยค่ะ
    Last edited by crazyseries; 14-08-2010 at 19:18.

nibeena Guest

ค่าปกติ

อันนี้เผอิญไปเจอมาค่ะ อยากจะแนะนำร้านค้าให้ไปลองอ่านดู เพื่อจะช่วยอะไรได้บ้าง ((เน้นค่ะว่า"เพื่อ"))
    ดูจากกระทู้ที่อ่านและตอบมา มันอาจจะเก่าหน่อยนะค่ะ แต่อยากเอาไว้ให้เป็นแนวทาง
    ว่าเราควรจะทำไงดีค่ะ ฉันก็เพิ่งจะเปิดร้านเหมือนกัน พอมาเจอกระทู้นี้ เริ่มกัวค่ะ

http://board.onenet.co.th/viewtopic....bdbbb2a8b21f91

Bookmarks

กฎระเบียบในการโพส